Số người đang online : 8 Trần Đức Lương - Danh thắng - danh nhân, văn hóa - ẩm thực Việt Nam

Content on this page requires a newer version of Adobe Flash Player.

Get Adobe Flash player

Trần Đức Lương
post image
Trần Đức Lương

Trần Đức Lương (sinh 1937), nhà hoạt động Đảng Cộng sản và Nhà nước Việt Nam. Quê: xã Phổ Khánh, huyện Đức Phổ, tỉnh Quảng Ngãi. Học sinh Miền Nam tập kết ra Bắc (1955). Công tác trong ngành địa chất (từ 1955). Gia nhập Đảng Lao động Việt Nam (12.1959). Tốt nghiệp khoá 11 Đại học Mỏ - Địa chất (1969). Học Trường Đảng Cao cấp Nguyễn Ái Quốc (1975 - 77). Thời kì công tác trong ngành địa chất, đã giữ các chức vụ: bí thư Ban Cán sự Đảng Tổng cục Địa chất, liên đoàn trưởng Liên đoàn Bản đồ Địa chất, tổng cục trưởng Tổng cục Địa chất. Học quản lí kinh tế tại Viện Hàn lâm Kinh tế Quốc dân Liên Xô (1981).

Uỷ viên dự khuyết Ban Chấp hành Trung ương Đảng khoá V, uỷ viên Ban Chấp hành Trung ương các khoá VI - IX; uỷ viên Bộ Chính trị các khoá VIII, IX.

Phó chủ nhiệm, chủ nhiệm Uỷ ban Khoa học và Kĩ thuật Quốc hội khoá VII. Phó chủ tịch Hội đồng Bộ trưởng nước Cộng hoà Xã hội chủ nghĩa Việt Nam (1987 - 92), đại diện thường trực của nước Cộng hoà Xã hội chủ nghĩa Việt Nam tại Hội đồng Tương trợ Kinh tế các nước xã hội chủ nghĩa (SEV). Phó thủ tướng Chính phủ (1992 - 97). Chủ tịch nước Cộng hoà Xã hội chủ nghĩa Việt Nam, chủ tịch Hội đồng Quốc phòng và An ninh (1997 - 2002 và nhiệm kì 2002 - 2007). Đại biểu Quốc hội các khoá VII - XI.

Trần Đức Lương (sinh ngày 5 tháng 5 năm 1937) là nguyên Ủy viên Bộ Chính trị của Đảng Cộng sản Việt Nam và là Chủ tịch nước thứ 5 của Việt Nam từ 1997 đến 2006.

Ông sinh ở xã Phổ Khánh, huyện Đức Phổ, tỉnh Quảng Ngãi. Ông ra Hà Nội sau khi rời trường vào năm 1955. Ông học ngành địa chất, lấy bằng kĩ sư địa chất và làm nghề vẽ bản đồ. Ông gia nhập Đảng Cộng sản Việt Nam ngày 19 tháng 12 năm 1959 (ngày chính thức là 3 tháng 1 năm 1961), trở thành một cán bộ Đảng vào những năm 1970. Vào năm 1987 ông trở thành Phó Thủ tướng. Ông trở thành Ủy viên Bộ Chính trị vào năm 1996, và được bầu làm Chủ tịch nước vào năm 1997, và được bầu lại vào năm 2002.

Ngày 24 tháng 6 năm 2006, ông từ nhiệm khỏi chức vụ Chủ tịch nước. Người kế nhiệm ông là ông Nguyễn Minh Triết.
Tóm tắt quá trình công tác

    Tháng 2 năm 1955: Tập kết ra Bắc; học sơ cấp, học bổ túc trung cấp địa chất; kĩ thuật viên, đội trưởng, đoàn phó kĩ thuật địa chất; bí thư chi đoàn, chi uỷ viên; bí thư chi bộ, liên chi uỷ viên.
    Từ tháng 9 năm 1966 đến tháng 1 năm 1970: học Đại học Mỏ - Địa chất Hà Nội, hệ chuyên tu; đảng uỷ viên, bí thư đoàn trường.
    Từ tháng 2 năm 1970 đến tháng 8 năm 1975: phó cục trưởng Cục Bản đồ Địa chất, uỷ viên Thường vụ Đảng uỷ cục.
    Từ tháng 9 năm 1975 đến tháng 7 năm 1977: học trường Nguyễn Ái Quốc Trung ương; bí thư chi bộ lớp.
    Từ tháng 8 năm 1977 đến tháng 2 năm 1987: phó liên đoàn trưởng, liên đoàn trưởng Liên đoàn Bản đồ Địa chất; Tổng cục trưởng Tổng cục Địa chất (sau đổi là Tổng cục Mỏ Địa chất); bí thư Đảng uỷ Liên đoàn, uỷ viên ban chấp hành Tổng Công đoàn Việt Nam, bí thư ban cán sự Đảng tổng cục; Đại biểu Quốc hội khoá VII, Phó Chủ nhiệm rồi Chủ nhiệm Uỷ ban Khoa học và Kỹ thuật của Quốc hội; Phó Chủ tịch Hội hữu nghị Việt-Xô; uỷ viên dự khuyết Ban Chấp hành Trung ương Đảng khoá V.
    Từ tháng 8 năm 1987 đến tháng 2 năm 1997: Phó Thủ tướng; Đại biểu Quốc hội khoá VIII; uỷ viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa khoá VI, khóa khoá VII; đại diện thường trực CHXHCN Việt Nam tại Hội đồng Tương trợ Kinh tế (SEV).
    Từ tháng 6 năm 1996 đến 2006: uỷ viên Bộ Chính trị, sau đó uỷ viên Thường vụ Bộ Chính trị Trung ương Đảng khoá VIII; uỷ viên Bộ Chính trị khoá IX Đại biểu Quốc hội khoá X, khoá XI; Chủ tịch Nước CHXHCN Việt Nam.
    Năm 2005, ông và các đồng sự trong Cục Đo đạc Bản đồ được tặng Giải thưởng Hồ Chí Minh về khoa học công nghệ với 2 công trình:

        Bản đồ khoáng sản Việt Nam tỉ lệ 1/500.000 (do Tổng cục Địa chất xuất bản năm 1981)
        Bản đồ địa chất Việt Nam tỉ lệ 1/500.000 (do Tổng cục Mỏ và Địa chất xuất bản năm 1988)

    Năm 2007, ông được tặng thưởng Huân chương Sao vàng.
    Gia đình:

Con trai ông là trần Tuấn Anh đã giữ chức vụ Tổng Lãnh Sự CSVN trong 4 năm qua tại San Francisco. Sau đó Trần Tuấn Anh về phụ trách phó chủ tịch ủy ban Thành phố Cần Thơ, Phụ Trách kế hoạch đầu tư, và văn hóa xã đàn. Hiện Tại là thứ trưởng bộ công thương Việt Nam.

0 Bình luận

Gửi bình luận:

Click here to cancel reply
Họ và tên
Tên đăng nhập
Mật khẩu
Xác nhận mật khẩu
Thư điện tử
Tỉnh thành